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Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu yamehusisha wataalamu 
mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za kiserikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya 
washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, 
wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu 
ya kusimamia kazi ya maboresho ya mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na 
wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo 
ndio lengo  kuu la maboresho ya Mitaala ya Mwaka 2023.  

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0	Utangulizi

Somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu linamwezesha mwalimu tarajali kuwa na uwezo wa 
kumudu mtaala wa Elimu ya Msingi, kuchambua mtaala na masuala mtambuka pamoja na kutafsiri mtaala huo katika ufundishaji 
na ujifunzaji. Vilevile, somo hili linalenga kumwezesha mwalimu tarajali kumudu maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha 
kuwa mbunifu, mnyumbufu na mwenye uwezo wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi.

Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Mitaala na Ufundishaji ngazi ya stashahada ya Elimu ya 
Msingi Tanzania Bara. Aidha, muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu wa Mwaka 
2023. Muhtasari unatoa maelekezo ya kuwawezesha wakufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji na ujifuzaji kwa walimu tarajali 
kwa ufanisi. Mchakato huo wa ufundishaji na ujifuzaji unajumuisha kutumia mbinu shirikishi katika ufundishaji na ujifunzaji, 
kuandaa somo pamoja na kuandaa zana za kufundishia. 

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania;

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	 Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha 

ya Taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
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(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0	Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1	Lengo kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji 
unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo 
chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2	Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 

(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action research).
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
Umahiri wa jumla utakaojengwa na  mwalimu tarajali ni:  

(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action reserch).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Muhtasari wa somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu una umahiri mkuu na umahiri mahususi 
kama inavyojitokeza katika jedwali namba 1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0 Kumudu mtaala wa Elimu ya Msingi 1.1	 Kuchambua mtaala wa Elimu ya Msingi na vifaa vyake

1.2	  Kuchambua masuala mtambuka katika mtaala

1.3	 Kutafsiri mtaala katika programu ya ufundishaji na ujifunzaji
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6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi. Majukumu yao 
ni haya yafuatayo:

6.1 Mkufunzi

Mkufunzi anatarajiwa:

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 
zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza 
uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	 Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2 Mwalimu Tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a)	 Kushiriki  kikamilifu  katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa  ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na kujifunzia na mbinu za upimaji 
zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 
kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia, kuandaa na 
kutumia vifaa vya kufundishia    na kujifunzia na kutathmini mwanafunzi;

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu; 
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(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

6.3 Mzazi/Mlezi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	 Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umejikita katika maarifa, stadi na mwelekeo. 
Mwalimu tarajali anatarajiwa kupata maarifa kuhusu Elimu Maalumu na kutumia muda mwingi kufanya mazoezi kwa vitendo 
kutokana na maarifa aliyoyapata. Mkufunzi anapaswa kutumia mbinu shirikishi zitakazomwezesha mwalimu tarajali kujenga 
umahiri uliokusudiwa. Mbinu zinazopendekezwa kutumika katika muhtasari ni zile zinazomshirikisha mwalimu tarajali katika 
tendo zima la ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji anuai na uwezo wake. Mbinu hizo ni kama vile nyimbo, hadithi, 
michezo, onesho mbinu, matembezi ya galari, igizodhima, ziara ya mafunzo na majadiliano katika vikundi. Vilevile, mbinu hizi 
zitamwezesha mwalimu tarajali kuwa mbunifu, kufikiri kiyakinifu, kuwasiliana, kushirikiana, kutafuta maarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali na kutatua changamoto mbalimbali katika maisha yake ya kila siku. Mkufunzi anashauriwa kumwongoza mwalimu 
tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi wakati wa mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za 
ujifunzaji na ufundishaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi.
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8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Zana za ufundishaji na ujifunzaji katika Elimu ya Ualimu wa Elimu Maalumu zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji 
ya ujifunzaji. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mwalimu tarajali anapata nafasi ya kujifunza uandaaji na utumiaji wa zana 
mbalimbali vya ujifunzaji na ufundishaji. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. 
Zana za ujifunzaji na ufundishaji zinazopendekezwa ni pamoja na kompyuta, printa, tableti, diski, matini zenye vifungu vya habari 
vinavyohusiana na umahiri unaohusika, matini za kibunifu na zisizo za kibunifu, michoro, michoro mguso, picha, kinasasauti, 
televisheni, filamu, redio, vifani, vitu halisi, na kamusi. 

9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji wa mwalimu tarajali utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Zana 
zinazotumika katika upimaji ni zile zitakazozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwalimu tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha 
anampima mwalimu tarajali katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na mwelekeo. Aidha, ni muhimu kufanya 
tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha utendaji alichofikia katika nyanja zote za ujifunzaji. Matokeo 
ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya Elimu ya Ualimu wa Elimu Maalumu yamefikiwa. 

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Aidha, mwalimu tarajali atapimwa kwa 
upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%) na upimaji tamati utachangia asilimia 
thelathini (30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia hamsini (50%) na upimaji tamati kwa 
angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara 
mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu. 
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu

Na  Shughuli za upimaji Mgawanyo (%)

1 Mtihani wa Mhula wa Mwaka wa Kwanza 6.0
2 Mtihani wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6.0
3 Mtihani wa Mhula wa Mwaka wa Pili 6.0
4 Kazi Mradi 7.0
5 Mkoba wa Kazi 5.0

Jumla 30

10.0 Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa la somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu maalumu unatoa makadirio ya muda utakaotumika 
katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwalimu tarajali. Makadirio 
haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 
viwili (2) kwa wiki. 

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Muhtasari wa somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa 
katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana za kufundishia 
na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali namba 3 linaonesha maudhui yanayopaswa kufundishwa katika ngazi ya Elimu ya 
Ualimu wa Elimu Maalumu. 
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji

 Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
mtaala wa 
Elimu ya 
Msingi

1.1	Kuchambua 
mtaala wa 
Elimu ya 
Msingi na vifaa 
vyake

(a)	 Kuchambua mtaala wa 
Elimu ya Msingi na vifaa 
vyake (dhana ya mtaala, 
muhtasari, kitabu cha kiada 
na kiongozi cha mwalimu)

Mtaala wa Elimu ya 
Msingi na vifaa vyake 
(dhana ya mtaala, 
muhtasari, kitabu 
cha kiada na kiongozi 
cha mwalimu) 
umechambuliwa 

Mtaala wa Elimu ya 
Msingi, mihstasari 
ya masomo 
yanayohusika, 
kiongozi cha 
mkufunzi, moduli za 
mwalimu tarajali

20

1.2 Kuchambua 
masuala 
mtambuka 
katika mtaala

(a) Kubainisha masuala 
mtambuka   kutokana na 
mtaala wa Elimu ya Msingi 
na kuyahusianisha na 
masomo bebezi

Masuala mtambuka 
kutokana na mtaala 
wa Elimu ya msingi 
yamebainishwa 

Matini mbalimbali 
zenye taarifa za 
masuala mtambuka, 
picha za matukio ya 
masuala mtambuka

24

1.3 Kutafsiri 
mtaala katika 
programu ya 
ufundishaji na 
ujifunzaji

(a)	 Kumudu stadi za kuandaa 
mpango wa kutayarisha 
vifaa vya ujifunzaji na 
ufundishaji unaozingatia 
ujenzi wa umahiri (azimio 
la kazi, andalio la somo, 
nukuu za somo na shajara 
ya somo)

Mpango wa 
kutayarisha vifaa 
vya ujifunzaji 
na ufundishaji 
unaozingatia ujenzi 
wa umahiri (azimio 
la kazi, andalio la 
somo, nukuu za somo 
na shajara ya somo) 
umeandaliwa 

Mtaala wa Elimu ya 
Msingi, mihtasari 
ya masomo husika, 
mwongozo wa somo  
husika, sampuli zenye 
maandalio ya mpango 
wa kutayarisha 
vifaa vya ujifunzaji 
na ufundishaji, 
maazimio ya mpango 
wa kutayarisha vifaa

26
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji

 Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

vya ujifunzaji na 
ufundishaji, simujanja 
zenye maandalio 
ya mpango wa 
kutayarisha vifaa 
vya ujifunzaji na 
ufundishaji, tableti 
zenye maandalio 
ya mpango wa 
kutayarisha vifaa 
vya ujifunzaji na 
ufundishaji, sidii 
zenye maandalio 
ya mpango wa 
kutayarisha vifaa 
vya ujifunzaji na 
ufundishaji na 
kompyuta
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